ในช่วง 10 ปีที่ผ่านมา Primeknit ได้กลายเป็นส่วนสำคัญของรองเท้าผ้าใบของ adidas แต่ Primeknit คืออะไร แล้วมันจะกลายเป็นองค์ประกอบหลักของการออกแบบรองเท้าผ้าใบของ adidas ได้อย่างไร
เราจะมาแชร์ทุกอย่างที่คุณควรรู้เกี่ยวกับเทคโนโลยี Primeknit ของ adidas
Primeknit คืออะไร?
รองเท้าผ้าใบคลาสสิคมักจะมีท่อนบนของวัสดุหลายอย่างซึ่งถูกเย็บเข้าด้วยกัน ในขณะที่ Primeknit ถูกถักเป็นชิ้นเดียวกัน เนื่องจาก Primeknit เป็นผ้าที่ถักนิตติ้งจึงทำให้สวมใส่ได้เหมือนถุงเท้าเพื่อรองรับเท้าของคุณในขณะที่ยังคงระบายอากาศให้เย็นสบาย
การใช้เส้นด้ายช่วยในการปรับความยืดหยุ่น ความมั่นคงและการรองรับฝาเท้าที่ Primeknit มอบให้ ไม่ว่าจะเป็นทรงรองเท้าแบบไหนก็ตาม มันเป็นวิธีที่ใหม่ในการสร้างท่อนบนของรองเท้าผ้าใบคู่โปรดของคุณ
Primeknit มาจากไหน?
ในปี 2010 Astrid Lang และ Stefan Tamm จากทีมพัฒนารองเท้าของ adidas ไปที่งาน “techtextil” ประจำปีที่ประเทศเยอรมนี ในขณะนั้นพวกเขาพบถุงมือถักซึ่งทำจากเส้นด้ายฟิวส์เทอร์โมพลาสติก – ที่ทั้งยืดหยุ่นและมั่นคง พวกเขาทั้งคู่คิดว่าเทคโนโลยีนี้เหมาะสำหรับรองเท้าผ้าใบและตัดสินใจว่าจะใช้งานเป็นวัสดุใหม่ในการทำท่อนบนรองเท้าผ้าใบ
ในเวลาเดียวกัน adidas ก็ได้เริ่มทำงานกับนักออกแบบเฟอร์นิเจอร์ที่พวกเขาคิดว่าสามารถให้การออกแบบรองเท้าที่แปลกใหม่ Lang และ Tamm ใช้โอกาสนี้ในการเริ่มทำงานกับ Alexander Taylor และสร้างดีไซน์เบื้องต้นสำหรับการใช้เทคโนโลยีการถักนิตติ้งอันนี้
หลังจากทำการค้นคว้าเทคโนโลยีโดยการพูดคุยกับผู้เชี่ยวชาญที่ถักแบนและสร้างแบบจำลองต้นแบบแล้ว Lang และ Tamm ได้นำความคิดของพวกเขาไปให้ Hermann Deininger หัวหน้าเจ้าหน้าที่การตลาดของ adidas เพื่อดูว่าพวกเขาสามารถทำให้รองเท้าผ้าใบ Primeknit เป็นจริงได้หรือไม่ เมื่อมองเห็นศักยภาพของเทคโนโลยี Deininger ทำให้ Primeknit เป็นโครงการพิเศษและให้เวลาพวกเขา 12 เดือนในการสร้างคอลเลคชั่นรองเท้าผ้าใบของ adidas ที่มีท่อนบนวัสดุ Primeknit
![](https://jdthblog.s3.amazonaws.com/wp-content/uploads/2019/05/wheredidprimeknitcomefrom1.jpg)
![](https://jdthblog.s3.amazonaws.com/wp-content/uploads/2019/05/wheredidprimeknitcomefrom2.jpg)
Primeknit ถูกวางขายเมื่อไร?
รองเท้าผ้าใบ adiZero Primeknit รองเท้าผ้าใบที่มีท่อนบนวัสดุ Primeknit คู่แรกถูกปล่อยออกมาวางขายเมื่อวันที่ 27 กรกฎาคม 2012
adidas สามารถสร้างซีรีส์รองเท้าผ้าใบ Primeknit อย่างเป็นทางการภายในเวลาเพียง 12 เดือน จากนั้นก็ได้มีการตัดสินใจว่ารุ่นแรกจะถูกเปิดตัวพร้อมกับโอลิมปิกปิ 2012 ที่ลอนดอน
รองเท้าผ้าใบเหล่ารุ่นนั้นถูกวางขายตั้งแต่วันที่ 27 กรกฎาคม ถึง 12 สิงหาคม (ความยาวของการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก) และถูกจำกัดไว้ที่ 2,012 คู่เท่านั้น
(Image: blog.adidas.com)
ทรงของ Primeknit
นับตั้งแต่เริ่มวางขายในปี 2012 เทคโนโลยี Primeknit กลายเป็นส่วนสำคัญของรองเท้าผ้าใบที่ได้รับความนิยมสูงสุดของ adidas
รองเท้าผ้าใบยอดเยี่ยมที่ใช้เทคโนโลยี Primeknit ต้องเป็นรุ่น Ultra Boost แน่นอน รองเท้าคู่นี้ถูกวางขายครั้งแรกในปี 2015 รุ่น Ultra Boost ได้รวมเทคโนโลยี adidas ที่โดดเด่นทั้งหมดเลย: Primeknit, Boost cushioning และระบบ Torsion ท่อนบน Primeknit ช่วยเพิ่มความสะดวกสบายและเหมาะสำหรับการใส่วิ่งหรือจะใส่ไปเที่ยวก็เวิร์คเหมือนกัน
รุ่นรองเท้าที่โด่งดังอีกรุ่นที่ใช้เทคโนโลยี Primeknit ก็คือรุ่น Yeezy Boost 350 V2 การทำงานร่วมกันระหว่าง adidas และ Kanye West เป็นหนึ่งในการคอแลปที่ใหญ่ที่สุดในโลก ดังนั้นจึงเหมาะสมที่รองเท้าผ้าใบคู่นี้จะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดทุกอย่าง ท่อนบนวัสดุ Primeknit ให้รูปร่างท่อนบนของคู่ 350 เป็นเอกลักษณ์และไม่ผิดเพี้ยนและการเพิ่มเทคโนโลยี Boost เทคโนโลยีเข้าไปด้วยทำให้รุ่น Yeezy Boost เป็นรองเท้าตัวท็อปที่ใครๆ อยากมีไว้ซักคู่
![](https://jdthblog.s3.amazonaws.com/wp-content/uploads/2019/05/primeknitsilhouettes1.jpg)
![](https://jdthblog.s3.amazonaws.com/wp-content/uploads/2019/05/primeknitsilhouettes2.jpg)
Primeknit เทคโนโลยีได้เปลี่ยนทกอย่างสำหรับ adidas มันได้มอบความอิสระแก่พวกเขาในการสร้างรองเท้าผ้าใบน้ำหนักเบาซึ่งยังคงให้การสนับสนุนฝาเท้า ตัว Primeknit ได้เริ่มการปฏิวัติบนทั้งบนท้องถนนและลู่วิ่ง สาเหตุที่รองเท้าผ้าใบของ adidas มีรูปลักษณ์ที่ไร้รอยต่อและมีสไตล์ที่โดดเด่นก็เพราะเจ้าตัว Primeknit นั้นเอง